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Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (OR — TAMISEMID),
Mhe. Angellah Kairuki.

MAWASILIANO: Katibu, Ofisi ya Rais, Tume ya Utumishi wa Walimu, Mtaa wa Mtendeni S.L.P 353, DODOMA
Simu: +255 (26) 2322402-4 Barua Pepe: secretary@tsc.go.tz Tovuti: www.tsc.go.tz
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WALIMU TUUNGE MKONO JUHUDI ZA SERIKALI
KATIKA KUTOA ELIMU BORA KWA WANAFUNZI

iku chache zilizopita,

Waziri wa Nchi Ofisi ya

Rais Tawala za Mikoa

na Serikali za Mitaa

(OR - TAMISEMI), Mhe.
Angellah Kairuki alitangaza kuwa
wanafunzi 1, 073, 941 waliofaulu
mtihani wa kumaliza elimu ya
msingi mwaka 2022 wakiwemo
wavulana 514, 846 na wasichana
559, 095 wamechaguliwa
kujiunga na kidato cha kwanza
kwa mwaka 2023.

Kama tunavyofahamu
wanafunzi wanatakiwa kuanza
masomo yao tarehe 9 Januari,
2023, hivyo Waziri aliwaagiza

Wakuu wa Mikoa, Makatibu
Tawala wa Mikoa, Wakuu
wa Wilaya na Wakurugenzi

wa Mamlaka za Serikali za
Mitaa kuhakikisha maandalizi
yote

ikiwemo  ujenzi wa

Mwenyekiti
Paulina Nkwama

Wajumbe

Richard Odongo
Revocatus Misonge
Mectildis Kapinga
Lameck Mbeya
Zachary A. Dida

Mhariri Mkuu
Gerard Chami

Mhariri
Adili Mhina

Msanifu Kurasa
Lucas Gordon

miundombinu yote kwa ajili
ya kuwapokea Wanafunzi wa
Kidato cha Kwanza mwaka, 2023
inakamilika kabla au ifikapo
tarehe 24 Desemba 2022.

Waziri Kairuki pia aliwataka
Wakuu wa Mikoa na Wakuu wa
Wilaya, Viongozi na Watendaji wa
Halmashauri kwa kushirikiana
na wadau wa elimu kusimamia
uandikishaji wa wanafunzi wa
elimu ya Awali na Msingi na
kuhakikisha uandikishwaji huo
unakamilishwa ifikapo tarehe 31
Disemba 2022.

Kutokana na mikakati hiyo, ni
dhabhiri kuwa Serikali imejipanga
kikamilifu  kuhakikisha  kila
mwanafunzi anapata haki yake
ya elimu kwa wakati na bila
usumbufu.Hatahivyo, kilammoja
wetu anatambua kuwa hata
kama mikakati na maandalizi ya

kuwapokea wanafunzi yatakuwa
makubwa kiasi gani, kama
mwalimu hatatekeleza wajibu
wake wa kutoa huduma bora
kwa wanafunzi maandalizi yote
hayatakuwa na faida.

Hivyo, Serikali inawategemea
walimu kufanya kazi yao kwa
bidii, weledi, uzalendo na kwa
kuzingatia miiko na maadili ya
kazi hiyo ili lengo la kuhakikisha
wanafunzi  wanapata elimu
bora linafikiwa. Wito wetu ni
kuwa, katika mwaka huu 2023,
kila mwalimu ajitahidi kuiunga
mkono Serikali kwa kutekeleza
wajibu wake kikamilifu katika
kumlea mtoto kiakili, kimwili
na kiroho ili Taifa letu liendelee
kuwa na ustawi mzuri.

Kheri ya mwaka mpya
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Wasiliana nasi kwa Simu: +255 782 366 622 & +255 735-255238 Barua Pepe: secretary@tsc.go.tz
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HABARI

WANAFUNZI 1,073,941 WACHAGULIWA
KUJIUNGA KIDATO CHA KWANZA MWAKA 2023

Na Mwandishi wetu - Dodoma.

anafunzi 1, 073,

941 waliofaulu
mtihani wa
kumaliza elimu

ya msingi mwaka
2022 wakiwemo wavulana 514,
846 na wasichana 559, 095
wamechaguliwa kujiunga na
kidato cha kwanza kwa mwaka
2023.

Taarifa iliyotolewa Desemba
14,2022 na Waziri wa Nchi Ofisiya
Rais Tawala za Mikoa na Serikali za
Mitaa (OR - TAMISEMI), Angellah
Kairuki imesema kuwa idadi ya
wanafunzi waliofaulu kujiunga na
kidato cha kwanza Januari 2023
imeongezeka kwa wanafunzi
166, 139 sawa na ongezeko la
asilimia 18.30 ikilinganishwa na
wanafunzi 907, 802 walopata
alama ya kujiunga na kidato cha
kwanza mwaka 2022.

Kati ya  waliofaulu na
kupangiwa kujiunga na kidato
cha kwanza wamo wanafunzi
wenye mahitaji maalum 2, 775
sawa na asilimia 0.26 ambao
kati yao wavulana ni 1, 491 na
wasichana 1, 284.

Waziri alisema kuwa Uchaguzi
wa Wanafunzi wa kujiunga na
Kidato cha Kwanza umefanyika
kwa kutumia Mfumo wa
Kielektroniki wa Uchaguzi wa
Wanafunzi (Students Selection-
Management Information System)
ulioundwa na wataalam wa
TEHAMA wa Ofisiya RaisTAMISEMI
na Baraza la Mitihani la Tanzania
ambapo alisema mfumo huo
umekuwa na faida mbalimbali.

“Mfumo huu umesaidia

Kupunguza muda unaotumika
kwenye Uchaguzi wa
Wanafunzi; Kupunguza gharama
zinazotumika wakati wa Zoezi
la Uchaguzi na Upangaji wa
Wanafunzi; na Kuongeza ufanisi
na uwazi katika uchaguzi wa
Wanafunzi kwa maana ya kuwa
kila Mwanafunzi anapangwa
kwenye Shule kulingana na
Mwongozo wa Uchaguzi
unavyoelekeza,” alisema.
Alifafanua kuwa Uchaguzi
wa Wanafunzi wa kujiunga na

Kidato cha Kwanza mwaka, 2023
umezingatia kigezo cha ufaulu
wa mtahiniwa anayechaguliwa
ambapo kila mtahiniwa aliyefanya
Mtihani wa Kumaliza Elimu ya
Msingi mwaka, 2022 na kupata
jumla ya alama za ufaulu kati ya
121 hadi 300 amechaguliwa na
kupangiwa Shule ya Sekondari ya
Serikali.

“Shule za Sekondari za Serikali
walizopangiwa wanafunzi ziko
katika makundi makuu mawili:
Shule za Bweni na Shule za

Wanafunzi wakifanya methana.

JARIDA LA TUME YA UTUMISHI WA WALIMU TANZANIA (TSC)

JANUARI 2023
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WANAFUNZI 1,073,941 WACHAGULIWA
KUJIUNGA KIDATO CHA KWANZA MWAKA 2023

Kutwa. Kwa upande wa shule za
bweni, shule hizi zimegawanywa
katika makundi matatu ambayo
ni Sekondari za Bweni za
Wanafunzi wenye ufaulu wa Juu
Zaidi  (Special Schools), Shule
za Sekondari za bweni - Ufundi
na shule za Sekondari za Bweni
Kawaida. Shule za Bweni ni za
Kitaifa na hivyo, zimepangiwa
kupokea  Wanafunzi  kutoka
maeneo mbalimbali ya nchi
kwa kuzingatia mgawanyo wa
nafasi uliobainishwa na vigezo

vilivyowekwa ili  kuimarisha
Utaifa,” alifafanua.

Jumla ya Shule za Sekondari
4,309 zimepangiwa wanafunzi wa
Kidato cha Kwanza, kati ya hizo
Shule 38 sawa na asilimia 0.88 ni
shule za bweni za kitaifa na Shule
4,271 sawa na asilimia 99.12 ni
shule za kutwa.

Katika kuhakikisha wanafunzi
waliochaguliwa  kujiunga na
Kidato cha Kwanza, Darasa

la Kwanza na Elimu ya Awali
wanapata haki yao ya elimu

) l .

Vi

>

Wanafunzi wakiwa katika hali ya furaha.

ipasavyo, Waziri Kairuki alitoa
maelekezo kwa viongozi wa ngazi
ya Mikoa na Halmashauri.
Kwanza, alielekeza  kuwa
Wanafunzi wote waliochaguliwa
wanaanza masomo yao tarehe 9

Januari, 2023, hivyo aliwaagiza
Wakuu wa Mikoa, Makatibu
Tawala wa Mikoa, Wakuu wa
Wilaya na Wakurugenzi wa

Mamlaka za Serikali za Mitaa
kuhakikisha maandalizi yote
ikiwemo ujenzi wa miundombinu
yote kwa ajili ya kuwapokea
Wanafunzi wa Kidato cha Kwanza
mwaka, 2023 inakamilika kabla au
ifikapo tarehe 24 Desemba 2022.

Pili, aliagiza kuwa Wanafunzi
wote waliochaguliwa kujiunga
na shule za bweni waripoti
shuleni ifikapo tarehe 07 Januari,
2023; na kwa wanafunzi wote
waliochaguliwa  kujiunga na
shule za kutwa waripoti shuleni

iffkapo tarehe 09 Januari,
2023 huku akiwaelekeza
viongozi  kuhakikisha Wazazi/
Walezi na Jamii wanahimizwa

kushirikiana na Uongozi wa
Wilaya, Halmashauri na Shule ili
wanafunzi wote waliochaguliwa
wanaandikishwa, wanahudhuria

na kubakia  Shuleni  hadi
watakapohitimu Elimu ya
Sekondari.

Tatu, aliwataka Wakuu wa

Mikoa na Wakuu wa Wilaya,
Viongozi na Watendaji wa
Halmashauri kwa kushirikiana
na wadau wa elimu kusimamia
uandikishaji wa wanafunzi wa
elimu ya Awali na Msingi na
kuhakikisha uandikishwaji huo
unakamilishwa ifikapo tarehe 31
Disemba 2022.

JARIDA LA TUME YA UTUMISHI WA WALIMU TANZANIA (TSC)

JANUARI 2023
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OFISI YA RAIS
TUME YA UTUMISHI
WA WALIMU (TSC)

COMPLETE

%ﬁ/
9 Disemba

Mwenyekiti, Makamishna, Menejimenti na *
Watumishi wote wa TSC tunawatakia kheri
Watanzania wote kwenye Maadhimisho ya

Miaka 61 ya Uhuru wa Tanzania Bara.

& www.tsc.go.tz f) @ Tume ya Utumishi wa Walimu Tanzania
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HABARI

WALIMU 8,853 WASAIJILIWA

Muwenyetiki wa Tume ya Utumishi waWalimu (TSC), Prof. Lazaro Komba

(kulia) akiongoza Mkutano wa Tume Na. 2/2022/2023 uliofanyika

katika ukumbi wa Jakaya Kikwete Dodoma, Desemba 19 — 23, 2022.
Pembeni ya Mwenyekiti ni Katibu wa TSC, Mwl. Paulina Nkwama.

Na Mwandishi wetu - Dodoma.

atika Robo ya Kwanza
ya mwaka wa fedha
2022/2023 Tume vya
Utumishi wa Walimu
(TSC) imesajili na kutoa
barua za ajira kwa walimu 8,853
ambapo katika idadi hiyo walimu
4,563 ni wa Shule za Msingi na
4,290 ni wa Shule za Sekondari.
Hayo yameelezwa katika
taarifa iliyowasilishwa kwenye
Mkutano wa TSC Na.2/2022/2023
uliofanyika Desemba 19 - 23,
2022 katika Ukumbi wa Mikutano
Taarifa ilieleza pia kwamba
Tume hiyo imefanya uchambuzi
wa Tange ya walimu katika Wilaya
zote Tanzania Bara ambapo
uchambuzi huo umeonesha kuwa
kuna jumla ya walimu 266,388
ambapo idadi hiyo inahusisha

walimu 177,956 wa shule za
masingi na 88,432 ni wa shule za
Sekondari.

Katika kipindi chicho, Tume
ilifanya mafunzo ya utumiaji
wa Mfumo wa Kielektroniki
ujulikanao kama Teachers Service
Management Information System
(TSCMIS) tarehe 10 -13 Oktoba,

2022 mkoani Morogoro kwa
kuhusisha  watumishi  kutoka
Mikoa ya Mwanza (14), Dar

es Salaam (10), Iringa (06) na
Dodoma (14). Pia, Wilaya ya
Morogoro (2) na Kishapu (1).

“Lengo la mafunzo haya ni
kuwajengea uwezo Watumishi
wa Tume kuhusu namna ya
kutumia Mfumo wa TSCMIS
ambao utarahisisha utekelezaji
wa majukumu ya Tume ikiwa
ni  pamoja na kushughulikia
Mashauri ya Nidhamu, Rufaa,
Malalamiko, Mafao ya Ajira ya
Mkataba na Mirathi na Pensheni
ya kabla ya tarehe 1 Julai, 2004,
Usajili wa Walimu na kutunza
taarifa za wageni,’ ilieleza sehemu
ya tarifa hiyo.

Taarifa hiyo iliendelea kueleza
kuwa, moja ya majukumu

Katibu wa Tume ya Utumishi waWalimu (TSC), Mwl. Paulina Nkwama
akiwa kwenye Mkutano wa Tume Na. 2/2022/2023 uliofanyika katika
ukumbi wa Fakaya Kikwete Dodoma, Desemba 19 — 23, 2022.

JARIDA LA TUME YA UTUMISHI WA WALIMU TANZANIA (TSC)

JANUARI 2023
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WALIMU 8,853 WASAIJILIWA
NA KUPEWA BARUA ZA AJIRA

yanayotekelezwa TSC Makao
Makuu ni kuchambua rufaa za
Walimu ambao hawakuridhika na
uamuzi uliotolewa na Mamlaka
za Nidhamu Wilayani pamoja
na malalamiko mbalimbali ya
walimu.

“Katika Robo ya Kwanza, rufaa
34 zilipokelewa na kusajiliwa na
rufaa 73 zilirithiwa katika mwaka
wa fedha 2021/22 hivyo kuwa
na jumla ya rufaa 107. Rufaa 60
zilichambuliwa na kuwasilishwa
kwenye Kamatiya rufaa kwa ajiliya

kupitiwa na kuwasilishwa kwenye
MkutanowaTumeNa.1/2022/23ili
kutolewa uamuzi. Aidha, rufaa 47
zimechambuliwa na kuandaliwa
kwa ajili ya kuwasilishwa kwenye
Mkutano wa Tume Na.2/2022/23
ili kutolewa uamuzi. Pia,
malalamiko 15 kuhusu masuala ya
rufaa na mashauri yalipokelewa
na kufanyiwa kazi,” taarifa hiyo
ilisema.

Taarifa hiyo ilifafanua kuwa,
uamuzi wa rufaa 60 zilizoamuliwa
katika Mkutano wa Tume a Na.

7

1/2022/2023  uliandaliwa na
kuwasilishwa kwa warufani ikiwa
nisehemu ya utekelezaji wa Sheria
na Kanuni za Tume ya Utumishi
wa Walimu zinazotaka Warufani
kupata uamuzi wa rufaa ndani ya
siku 21 tangu unapotolewa.

Pamoja na hayo, taarifa hiyo
ilibainisha kuwa katika kipindi
hicho Wilaya 68 ziliwezeshwa
kuchunguzamashauriyanidhamu
273 ya walimu waliofunguliwa
mashauri ya nidhamu ili kubaini
ukweli wa tuhuma zinazowakabili
na kuziwezesha Kamati za Wilaya
kutoa uamuzi stahiki.

Baadhi ya wajumbe wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC) wakiwa kwenye Mkutano wa Tume hiyo Na.
2/2022/2023 uliofanyika katika ukumbi wa Fakaya Kikwete Dodoma, Desemba 19 — 23, 2022.

MPFRutano wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC) Na. 2/2022/2023 uliofanyika katika ukumbi wa Fakaya
Kikwete Dodoma, Desemba 19 — 23, 2022 ukiwa unaendelea.

JARIDA LA TUME YA UTUMISHI WA WALIMU TANZANIA (TSC)

JANUARI 2023
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L% Ofisi ya Rais
? Tawala za Mikoa
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na Serikali za Mitaa

Maendeleo ya Elimu
kuanzia Uhuru hadi 2022

A Idadi ya shule za Msingi za Serikali zimeongezeka kutoka 3,270
mwaka 1961 hadi 17,181 mwaka 2022.

& ldadi ya wanafunzi imeongezeka kutoka wanafunzi 450,626
mwaka 19261 hadi wanafunzi 10,872,508 mwaka 2022.
Walimu wameongezeka kutoka 2,885 mwaka 1961 hadi
167,245 mwaka 2022

% Shule za Elimu Maalum zimeongezeka kutoka 4 za wamisionari
(Tabora, Buigiri, Irente na Uhuru Mchanganyiko mwaka 1961 hadi
kufikia 747 mwaka 2022.

*i Aidha, kuna Elimd Jumuishi katika shule zote za msingi. Idadi
" ya wanafunzi wenye mahitaji maalum kwa Shule za Msingi
imeongezeka kutoka 1,000 mwaka 19261 hadi 72,492 mwaka
2022 (Wav 41,332 Was 31,160) kwa Shule za sekondari zinazotoa
Elimu kwa wanafunzi wenye mahitaji maalum kwa sasa maalum
ni 1 na Jumuishi 127. Idadi ya wanafunzi ni 13,142 (Wav 6,422
Was 6,720) kwa mwaka 2022;

= Shule za Sekondari zimeongezeka kutoka 39 mwaka 1961 hadi
4,211 mwaka 2022. Aidha, idadi ya wanafunzi imeongezeka kutoka
wanafunzi kutoka 11,832 mwaka 1961 hadi 2,529,699 mwaka 2022.
Walimu wameongezeka kutoka 764 mwaka 1961 hadi 84,700
mwaka 2022.
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Imeandalaiwa na: Kitengo cha Mawasiliano Serikalini
Ofisi ya Rais - TAMISEMI

D Gcrtamisemi B ofisiyaraistamisem wwwitamisemigotz
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HABARI

UTUMISHI WA UMMA NI KUFUATA TARATIBU,
SHERIA NA KANUNI ZA KAZI: SILINDE

Na Mwandishi wetu - Dodoma.

aibu  Waziri, Ofisi
ya Rais, Tawala za
Mikoa na Serikali za
Mitaa Mhe. David
Silinde  amewataka
watumishi wa Ofisi ya RAIS -
TAMISEMI  kusimamia misingi
ya Kanuni, Sheria na Taratibu
za Utumishi wa Umma katika
kutekeleza majukumu yao kila
mmoja kwenye nafasi yake.

Mhe. Silinde ameyasema hayo
Desemba 23,2022 Dodomawakati
akifunga mafunzo ya kuwajengea
uwezo na kuwakumbusha
watumishi majukumu yao
sambamba na Utunzaji wa Siri,
Kumbukumbu na Nyaraka katika
utumishi wa umma.

Ameeleza kuwa Serikali kwa
kutambua umuhimu wa kutoa
huduma bora kwa wananchi
hivyo, watumishi wanapaswa
kutimiza jukumu hilo kwa kufuata
misingi ya kazi ikiwa ni pamoja na
kufuata Sheria, Kanuni na Taratibu
za utumishi wa umma.

“Serikali  inasisitiza  Sheria,
Kanuni, Miongozo, Taratibu,
Nidhamu, Ufanisi, Uadilifu na
utendaji bora wa kazi haki ikiwa
ni misingi ya utendaji bora wa
kazi” amesisitiza Silinde

Pia Silinde amewataka
watumishi hao kutoa huduma
kwa usawa kwa wananchi
tunaowahudumia ili wananchi
wetu waweze kujisikia amani
kuhudumiwa na Serikali yao bila
kuwa na vikwazo vyovyote.

Aidha, amewakumbusha
watumishi  kutojihusisha  na

NaibuWazirt wa Nchi Ofist ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (OR
- TAMISEMI) Mhe. David Silinde akifunga mafunzo ya kuwajengea uwezo
watumishi wa OR - TAMISEMI yaliyofanyika hivi karibuni jisini Dodoma.

Naibu Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa

(OR - TAMISEMI) Mhe. David Silinde (kavikar) akiwa katika picha

va pamoja na Katibu wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), Paulina

Nkwama (kulia) na Kaimu Mkurugenzi wa Idara ya Utawala na Usimamizi

wa Rasiimaliwatu wa OR - TAMISEMI, Bw. Marko Masaya wakati wa

kufunga mafunzo ya kuwajengea uwezo watumishi wa OR - TAMISEMI
yaliyofanyika hivi karibuni jijini Dodoma.

JARIDA LA TUME YA UTUMISHI WA WALIMU TANZANIA (TSC) JANUARI 2023
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HABARI

UTUMISHI WA UMMA NI KUFUATA TARATIBU,
SHERIA NA KANUNI ZA KAZI: SILINDE

masuala ya rushwa kwa namna
yeyote ile katika kuwahudumia
wananchi na kuwasihi kuendelea
kuchukua tahadhari ya kujikinga
na maambukizi dhidi ya virusi vya
UKIMWI.

Kwa upande wake Kaimu
Mkurugenzi wa ldara ya Utawala
na Usimaizi wa Rasilimali Watu Bw.

Marko Masaya amesema jumla ya
watumishi 565 wa Ofisi ya Rais-
TAMISEMI wamepatiwa mafunzo
hayo ambayo yamefanyika kwa
muda wa siku 5 na kusema
watumishi ambao hawakupata
mafunzo hayo kwa sababu
mbalimbali utaandaliwa utaratibu
ili waweze kushiriki.

Mafunzo hayo yameendeshwa
na Maofisa kutoka Ofisi ya Rais
- TAMISEMI na yalifunguliwa
Desemba 19, 2022 na Waziri wa
Nchi, Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa
na Serikali za Mitaa Mhe. Angellah

Kairuki.

Baadhi ya Watumishi wa Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (OR - TAMISEMI) wakiwa katika
hali ya utulivu wakati wa kufunga mafunzo ya kuwajengea uwezo juu ya Utendaji kazi pamoja na Utunzaji wa Siri,
Nyaraka na Kumbukumbu katika Utumishi wa Umma. Mafunzo hayo yalifanyika hivi karibuni jijini Dodoma.

A

Naibu Waziri wa Nchi Ofisi
va Rais Tawala za Mikoa
na Serikali za Mitaa (OR -
TAMISEMI) Mhe. David
Silinde (wa pili  kutoka
kushoto) akiwa katika picha
yva pamoja na Kanbu wa
Tume ya Utumishi wa Walimu
(TSC), Paulina Nkwama
(wa pili kutoka kulia) na
Kaimu Mkurugenzi wa Idara
va Utawala na Usimamizi
wa Rasiimaliwatu wa OR
- TAMISEMI, Bw. Marko
Masaya (wa kwanza kushoto)
wakati wa kufunga mafunzo ya
kuwajengea uwezo warumishi
wa OR - TAMISEMI
valiyofanyitka hivi  karibuni

JARIDA LA TUME YA UTUMISHI WA WALIMU TANZANIA (TSC)

JANUARI 2023
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rof. Willy Komba
/ iti Ofisi ya Rais -TSC
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Muwenyekiti wa Kamati ya Ajira na Maendeleo ya
Walimu ya Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), Bi
Muwamgeni Fongo (katikari) amsikiliza mjumbe wa
kamati hiyo (hayupo pichani) kwenye Kikao cha Kamati
kilichofanyika katika Ukumbi wa Mikutano wa TSC
Makao Makuu Dodoma Desemba 14, 2022.

HABARI PICHANI

Katibu wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC) ambaye
pia mi Katbu wa Kamati ya Ajira na Maendeleo ya
Walimu ya TSC, Paulina Nkwama (kulia) akitoa
ufafanuzi wa utekelezaji wa majukumu ya TSC kuhusu
ajira na maendeleo ya walimu katika kikao cha kamati
hiyo kilichofanyika katika Ukumbi wa Mikutano wa TSC
Makao Makuu Dodoma Desemba 14, 2022.

Kikao cha Kamati ya Kamati ya Ajira na Maendeleo yaWalimu ya Tume ya Utumishi waWalimu (TSC) kilichofanyika
katika Ukumbi wa Mikutano wa TSC Makao Makuu Dodoma Desemba 14, 2022 kikiwa kinaendelea.

JARIDA LA TUME YA UTUMISHI WA WALIMU TANZANIA (TSC)
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Kanbu wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), Mwl. Paulina
Nkwama akiwa kwenye kikao cha Mradi wa Boost hivi karibuna.
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Mwl. Paulina M. Nkwama, ndc
Katibu Ofisi ya Rais -TSC
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NAIBU WAZIRI MASANJA ASHAURI MFUMO WA
AJIRA ZA WALIMU UBORESHWE KUKABILIANA
NA UHABA WA WALIMU VIJLJINI

Na Mwandishi wetu - Mwanza

aibuWaziri wa Maliasili

na Utalii, Mhe. Mary

Masanja (Mb) ametoa

mapendekezo ya

kuboreshwa kwa
mfumo wa ajira za walimu wa
shule za msingi na sekondari ili
kukabiliana na changamoto ya
uhaba wa walimu katika maeneo
ya vijijini.

Ameyasema hayo wakati wa
kikao cha Kamati ya Ushauri cha
Mkoa wa Mwanza kilichofanyika
leo katika ukumbi wa Ofisi ya
Mkuu wa Mkoa Mwanza ambapo
pamoja na mambo mengine
kilijadili namna ya kukabiliana na

Amesema il kuwafanya
walimu kubaki katika vituo vya
kazi bila kuhama , ni vyema ajira
zinapotoka kipaumbele kiwe kwa

vijijini.

Amesema uwekwe utaratibu
kila anayeomba ajira ya ualimu
aingie mkataba na Serikali

kwamba kwa miaka kumi atakaa
katika kituo cha kazi bila kuhama
na kuweka bayana kuwa hii
itapunguza uhaba wa walimu
vijijini.

Katika hatua nyingine, Mkuu
wa Mkoa wa Mwanza ,Mhe. Adam
Malima amesema ili kuboresha
elimu mashuleni nilazima kuweka
utaratibu wa kufanya kwa wazazi
wanaowakingia vifua wanaume
wanaowapa mimba wanafunzi.

“Ni  lazima  tushughulike
na wazazi hawa pamoja na
watu wazima wasiojiheshimu

wanaowaharibu wanafunzi
wakiwa masomoni” amesisitiza.

Kikao hicho kimehudhuriwa na
Wabunge wa Mkoa wa Mwanza,
Wakuu wa Wilaya, Wakurugenzi
wa Halmashauri za Jiji la Mwanza
, Wakuu wa Taasisi mbalimbali
za Serikali na watoa huduma
mbalimbali za kijamii.

JARIDA LA TUME YA UTUMISHI WA WALIMU TANZANIA (TSC)

JANUARI 2023
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NAIBU WAZIRI MASANJA ASHAURI MFUMO WA
AJIRA ZA WALIMU UBORESHWE KUKABILIANA
NA UHABA WA WALIMU VIJIJINI
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Katibu wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), Mwl.

Paulina Nkwama akimkaribisha Mwenyekiti wa TSC, Muwenyetiki wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC),

Prof. Willy Komba (kulia) ili afungue Mkutano wa Tume Prof. Lazaro Komba akifungua Mkutano wa Tume Na.

Na. 2/2022/2023 uliofanyika katika ukumbi wa Jakaya 2/2022/2023 uliofanyika kattka ukumbi wa Fakaya
Kikwete Dodoma, Desemba 19 — 23, 2022. Kikwete Dodoma, Desemba 19 — 23, 2022.

Wajumbe na washiriki wa Mkutano wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC) wakiwa kwenye Sala ya Tume hiyo
kabla ya kuanza Mkutano wa Tume hiyo Na. 2/2022/2023 uliofanyika katika ukumbi wa Fakaya Kikwete Dodoma,
Desemba 19 — 23, 2022.

JARIDA LA TUME YA UTUMISHI WA WALIMU TANZANIA (TSC) JANUARI 2023
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Baadhi ya wajumbe wa Tume ya Utumishi wa Walimu Baadht ya viongozi wa Tume ya Utumishi wa Walimu

(TSC) wakiwa kwenye Mkutano wa Tume hiyo Na. (TSC) wakiwa kwenye Mkutano wa Tume hiyo Na.

2/2022/2023 ulofanyika kattka ukumbi wa Fakaya 2/2022/2023 ubliofanyika kattka ukumbi wa Fakaya
Kikwete Dodoma, Desemba 19 — 23, 2022. Kikwete Dodoma, Desemba 19 — 23, 2022.

Muwenyetiki wa Tume ya Utumishi waWalimu (TSC), Prof. Kanbu wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), Mwl.

Lazaro Komba akipitia nyaraka wakari wa Mkutano wa Paulina Nkwama akichukua dondoo wakati wa Mkutano

Tume Na. 2/2022/2023 uliofanyika kattka ukumbi wa wa Tume Na. 2/2022/2023 uliofanyika katika ukumbi wa
Fakaya Kikwete Dodoma, Desemba 19 — 23, 2022. Fakaya Kikwete Dodoma, Desemba 19 — 23, 2022.

JARIDA LA TUME YA UTUMISHI WA WALIMU TANZANIA (TSC) JANUARI 2023
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Kanibu wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC) ambaye

pia ni Kattbu wa Kamati ya Maadili na Nidhamu ya TSC,

Muwenyekiti wa Kamari ya Maadili na Nidhamu ya Paulina Nkwama akitoa ufafanuzi wa utekelezaji wa

Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), Bi Jane Mundya wmajukumu ya TSC kwa upande wa maadili na nmidhamu

akiongea kwenye Kikao cha Kamati hiyo kilichofanyika ya walimu katika kikao cha kamati hiyo kilichofanyika

kattka Ukumbi wa Mikutano wa TSC Makao Makuu katika Ukumbi wa Mikutano wa TSC Makao Makuu
Dodoma Desemba 14, 2022. Dodoma Desemba 14, 2022.

Kikao cha Kamari ya Maadili na Nidhamu ya Tume Kikao cha Kamati ya Kamati ya Maadili na Nidhamu

va Utumishi wa Walimu (TSC) kilichofanyika kanka vya Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC) kilichofanyika

Ukumbi wa Mikutano wa TSC Makao Makuu Dodoma katika Ukumbi wa Mikutano wa TSC Makao Makuu
Desemba 14, 2022 kikiwa kinaendelea. Dodoma Desemba 14, 2022 kikiwa kinaendelea.

T l'/ .m"'-4 - §

Kikao cha Kamati ya Kamati ya Maadili na Nidhamu Kikao cha Kamati ya Kamati ya Maadili na Nidhamu

va Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC) kilichofanyika vya Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC) kilichofanyika

kattka Ukumbi wa Mikutano wa TSC Makao Makuu katika Ukumbi wa Mikutano wa TSC Makao Makuu
Dodoma Desemba 14, 2022 kikiwa kinaendelea. Dodoma Desemba 14, 2022 kikiwa kinaendelea.

JARIDA LA TUME YA UTUMISHI WA WALIMU TANZANIA (TSC) JANUARI 2023
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1 taarifa za

Ofisi ya Rais - Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI), Desemba 17, 2022 ilipata Tuzo ya Mshindi

wa Nafasi ya Pili kwa Utoaji wa Habart Sahihi za Wizara na Taasisi zake katika sekta mbalimbali za utekelezwaji

wa majukumu ya Serikali na Miradi mbalimbali ya Umma. Tuzo hizo zimetolewa kartka Kongamano la Maendeleo

va Sekta ya Habari 2022 Fipni Dar Es Salaam lililoandaliwwa na Wizara ya Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya
Habari kupitia Idara ya Habari - MAELEZO na Ofist ya Msemaji Mkuu wa Serikali.

JARIDA LA TUME YA UTUMISHI WA WALIMU TANZANIA (TSC) JANUARI 2023
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KAMATI YA TEHAMA YA TSC YATAKA
MFUMO WA TSCMIS UANZE KUTUMIKA

Na Mwandishi wetu - Dodoma.

amatiyaTEHAMAyaTume

ya Utumishi wa Walimu

(TSC) imeshauri kuwa

Mfumo wa Kielektroniki

wa Tume hiyo (TSCMIS)
ambao umekamilika hivi karibuni
uanze kutumika ili kurahisisha
utoaji wa huduma kwa walimu na
wadau mbalimbali.

Kamati imeshauri hayo wakati
wa kikao chake kilichofanyika
katika Ofisi za Katibu wa TSC
Dodoma hivi karibuni ambapo
wajumbe walieleza kuwa wilaya
ambazo tayari zimepatiwa
mafunzo ya matumizi ya mfumo
huo ziwekewe miundombinu kwa
haraka ili zianze kuutumia.

Katika taarifa ya kikao cha
Kamati hiyo ilifafanuliwa kuwa
wajumbe wa kikao hicho
walieleza kuwa iwapo mfumo huo
hautatumika hivi karibuni ni rahisi
kwa maofisa wa TSC waliopatiwa
mafunzo ya kuutumia mfumo
huo kusahau namna ya kuutumia,
na hivyo rasilimali zilizotumika
wakati wa kutoa mafunzo hayo
zitakuwa zimepotea bure.

“Mfumo huu umejengwa kwa

Katibu wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), Mwl. Paulina Nkwama

akiongoza kikao cha Kaman ya TEHAMA (wajumbe hawapo pichani)

kilichofanyika Desemba 8, 2022 kartka Ukumbi wa Mikutano wa Ofisi za
TSC Mkao Makuu Dodoma.

ajili ya kurahisisha huduma kwa
walimu, hivyo ni vyema uanze
kutumika kwa kuwa upo tayari.
Tukichelewa kuanza kuutumia
wale tuliowapa mafunzo
watasahau, itatulazimu tuanze
tena mafunzo upya na kutumia
gharama nyingine zisizokuwa za
lazima,” ilisema sehemu ya taarifa
hiyo.

Pamoja na mfumo huo kuwa
tayari kutumika, wajumbe wa

Katibu wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), Mwl. Paulina Nkwama

(wa kwaza kulia) akiongoza kikao cha Kamati ya TEHAMA kilichofanyika

Desemba 8, 2022 kartka Ukumbi wa Mikutano wa Ofisi za TSC Mkao Makuu
Dodoma.

kamatihiyo walitoa mapendekezo
ya kufanya maboresho kwenye
vipengele kadhaa ili kuongeza
ufanizi wa utendajikazi wa
mfumo huo na mapendekezo
yote yalipokelewa na Kitengo cha
TEHAMA kwa ajili ya kufanyiwa
kazi.

Katika kufanikisha matumizi
ya mfumo huo, ilielezwa kuwa
ni lazima ofisi za TSC Wilaya ziwe
na miundombinu ya Mtandao
wa Intaneti ambapo Kitengo cha
TEHAMA kiliagizwa kuainisha
mahitaji na makadirio ya gharama
ya kujenga miundombinu hiyo
katika ofisi zote za wilaya.

“lli kupata mfumo wa TSCMIS
ni lazima kuwe na mtandao
wa Serikali kama ilivyo kwenye
mfumo wa e-office. Hivyo, ni
muhimu Menejimenti ya Tume
iweke kipaumbele katika kuweka
miundombinu ya Mtandao wa
Intaneti ili huduma hiyo iweze
kupatikana,” ilisema taarifa hiyo.

Hata hivyo, ilielezwa kwamba
katika baadhi ya  Wilaya

JARIDA LA TUME YA UTUMISHI WA WALIMU TANZANIA (TSC)
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KAMATI YA TEHAMA YA TSC YATAKA
MFUMO WA TSCMIS UANZE KUTUMIKA

ambazo zinatumia majengo ya
Wakurugenzi wa Halmashauri
ambapo miundombinu  ya
Intaneti katika majengo hayo ipo,
mfumo huo uanze kutumika kwa
kuwa hakuna gharama za ziada
zinazohitajika kuwezesha mfumo
huo kufanya kazi.

Awali, akiwasilisha taarifa ya
Mwendelezo wa Ujenzi wa Mfumo
wa TSCMIS, Katibu wa Kamati
hiyo ambaye pia ni Mkuu wa
Kitengo cha TEHAMA TSC, Kainda
Ndasa alieleza kuwa katika Kikao
Na.2/2021/22 cha Kamati hiyo
kilichofanyika mwezi Septemba,
2022, Wajumbe walipendekeza
kupatiwa taarifa ya mwendelezo
wa Ujenzi wa mfumo wa TSCMIS
katika kikao cha mwezi Desemba
2022.

Alianza kueleza kuwa Tume

iliandaa fedha kwa ajili vya
mwendelezo wa ujenzi wa
mfumo wa huo, kazi mbayo

ilifanyika Mkoani Morogoro kwa
ajili ya kukamilisha moduli tatu
zilizokuwa zimesalia.

Katibu wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), Mwl. Paulina Nkwama (wa

kwaza kushoto) akiongoza kikao cha Kamari ya TEHAMA Fkilichofanyika

Desemba 8, 2022 katika Ukumbi wa Mikutano wa Ofisi za TSC Mkao Makuu
Dodoma.

“Timu ilikaa Morogoro kwa
wiki  tatu lakini  haikuweza
kukamilisha ujenzi kutokana na
changamoto ya watumiaji kukaa
muda mrefu baada ya ujenzi
wa mfumo awamu ya kwanza
ambapo ilitumika muda mrefu
kukumbushana yaliyofanyika
awali. Mwezi Julai, 2022 hadi
katikati ya mwezi Agosti, 2022

Mkuu wa Kitengo cha Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya Habari wa

TSC ambaye pia ni Katibu wa Kamari ya TEHAMA, Kainda Ndasa (wa

kwaza kushoto) akitoa ufafanuzi wa jambo kwenye kikao cha kamati hiyo

kilichofanyika Desemba 8, 2022 kartka Ukumbi wa Mikutano wa Ofisi za
TSC Mkao Makuu Dodoma.

timu ilikutana tena Morogoro ili
kukamilisha moduli hizo ambapo
ilifanya kazi hiyo kwa muda wa
wiki saba. Kwa ujumla mfumo una
moduli sita ambazo zilikamilika
na kutoka na toleo la kwanza
la mfumo ambapo moduli zote

zinaweza  kutumika!” Taarifa
ilieleza.

Hatua iliyofuata ni mafunzo
ambayo yalifanyika kwa

watumishi katika ofisi za Wilaya
kutoka Mikoa minne kutoka
kwa Kanda nne ambayo ni
Dodoma, Dar es Salaam, Iringa na
Mwanza na Wilaya ya Morogoro
na Kishapu kwa Maafisa wawili
(Katibu Msaidizi na Afisa Ajira/
Maadili) ambao ndio watumiaji
wa mfumo. Mafunzo yalifanyika
kuanzia tarehe 10-13.10.2022 kwa
muda wa siku nne.
“llipendekezwa kuwa baada ya
mafunzo, mfumo uzinduliwe na
kuanzakutumikakwa miezimitatu
hadisita.Kunamambo mbalimbali
ambayo hayakukamilika kwa
awamu ya pili ikiwa ni pamoja na
kuweka mahitaji mapya kwa kadri

JARIDA LA TUME YA UTUMISHI WA WALIMU TANZANIA (TSC)

yanavyojitokeza huku mfumo
ukiendelea kutumika,” ilisema
tarifa hiyo.
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Muwenyekiti wa Fedha, Utawala, Elimu na Utafiti ya

Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), Bi Assela Luena

(kushoto) amsikiliza mjumbe wa kamati hiyo (hayupo

pichani) kwenye Kikao cha Kamati kilichofanyika katika

Ukumbi wa Mikutano wa TSC Makao Makuu Dodoma

Desemba 16, 2022. Pembeni yake ni Katibu wa TSC,
Mwl. Paulina Nkwama.

Kikao cha Kamati ya Fedha, Utawala, Elimu na Utafiti

va Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC) kilichofanyika

kattka Ukumbi wa Mikutano wa TSC Makao Makuu
Dodoma Desemba 16, 2022 kikiwa kinaendelea.

Katibu wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC) ambaye

pia nmi Katibu wa Kamati ya Fedha, Utawala, Elimu na

Utafiti ya TSC, Mwl. Paulina Nkwama akipitia nyaraka

kwenye kikao cha kamati hiyo kilichofanyika katika

Ukumbi wa Mikutano wa TSC Makao Makuu Dodoma
Desemba 16, 2022.

MPEurugenzi Msaidizi wa Ajira na Maendeleo ya Walimu

wa TSC, Meckuldis Kapinga (katikati) akitoa ufafanuzi

wakati wa Kikao cha Kamati ya Fedha, Utawala, Elimu

na Utafii ya Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC)

kilichofanyika kattka Ukumbi wa Mikutano wa TSC

Makao Makuu Dodoma Desemba 16, 2022 kikiwa
kinaendelea.

Baadhi ya wajumbe wa Kikao cha Kamati ya Kamati ya Ajira na Maendeleo ya Walimu ya Tume ya Utumishi wa
Walimu (TSC) kilichofanyika katika Ukumbi wa Mikutano wa TSC Makao Makuu Dodoma Desemba 16, 2022
wakipitia nyaraka za kikao hicho.

JARIDA LA TUME YA UTUMISHI WA WALIMU TANZANIA (TSC)
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WALIMU 75 WAJENGEWA UWEZO LUSHOTO

Na Mwandishi wetu - Lushoto.

ume ya Utumishi wa
Walimu (TSC) Wilaya

ya Lushoto imekutana
na walimu 75 kutoka
shule sita (6) za Msingi

na moja (1) ya Sekondari kutoka
Kata ya Funta Bumbuli kwa lengo
la kuwajengea uwezo juu ya
masuala mbalimbali ya sheria,
kanuni na taratibu za utumishi wa
walimu.

Dasemba 5, 2022 yaliongozwa
na Kaimu Katibu Msaidizi wa
TSC Wilaya ya Lushoto, Abihudi

Hemba ambapo mada mbalimbali

ziliwasilishwa na kujadiliwa.

Mafunzo hayo vyaliyofanyika

-

Kaimu Katibu Msaidizi wa TSC Wilaya ya Lushoto, Abithudi Hemba akiwasilisha mada kwenye kikao kazi cha
kuwajengea uwezo walimu wa shule za Msingi na Sekondari kanka kata ya Funta Bumbuli. Kikao kazi hicho
kilifanyixzka Desemba 5, 2022 wilayani hapo.

Baadhi ya walimu wa Kata ya Funta Bumbuli Wilaya ya Lushoto wakiwa kwenye kikaokazi kilichoongozwa na Tume
ya Utumishi wa Walimu (TSC) Wilaya ya Lushoto. Kikao kazi hicho kilifanyika Desemba 5, 2022 wilayani Lushoto.

JARIDA LA TUME YA UTUMISHI WA WALIMU TANZANIA (TSC) JANUARI 2023
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WAZIRI MKENDA ATAKA WAKUU WA SHULE
KUTOJIINGIZA KWENYE UDANGANYIFU WA MITIHANI

Watumishi wa Serikali wakemewa vikali kuacha udanyanyifu wa mitihani;

Wadanganyifu wote kwenye mitihani kukamatwa;

Majina ya wadanganyifu na walituhumiwa kwa kuvujisha mitihani kuwekwa
hadharani pindi hukumu zikitolewa na Mahakama;

Marufuku Watoto shuleni kulala wawili kwenye kitanda kimoja; na

Walimu watakiwa kufuata Mwongozo wa Malezi, Unasihi na Ulinzi wa Mtoto katika
Shule za Msingi, Sekondari na Vyuo vya Ualimu.

Na Mwandishi wetu - Dodoma.

aziri wa Elimu,
Sayansi na
Teknolojia  Prof.
Adolf Mkenda

amekemea
vikali udanyanyifu wa mitihani
unaofanywa na baadhi ya
watumishi wa Serikali wasio
waaminifu na kuwataka Wakuu
wa Shule kutojiingiza katika
udanganyifu huo.

Waziri Mkenda aliyasema hayo
hivi karibuni Jijini Dodoma wakati
akifungua Mkutano Mkuu wa 17
wa Umoja wa Wakuu wa Shule za
Sekondari Tanzania (TAHOSSA)
ambapo alisema kwa kufanya
hivyo ni kuandaa Taifa ambalo
litashindwa kufanya kazi kwa
ufanisi.

Alisema mitihani imekuwa
ikienda vizuri kwenye Baraza la
Mitihani la Tanzania (NECTA),
isipokuwa inapokwenda shuleni
kumekuwa na watu wachache
sana ambao wanajihusisha na
udanganyifu wa mitihani hiyo
na kwamba Serikali haitavumilia
udanganyifu huo.

“Anayeleta udanganyifu
kwenye mitihani tutamkamata.
Walimu hakikisheni mnakataa
kujiingiza katika udanganyifu huo
na kuongeza makini zaidi kwenye
masuala ya mitihani, kwani
ndicho kipimo cha ujifunzaji na
ufundishaji wetu kupima uelewa.”
Alisisitiza Waziri Mkenda

Waziri wa Elimu, Sayansi na
Teknolojia Prof. Adolf Mkenda

Aliongezakuwa;"Kwasasakuna
kesi zinaendelea kwa wale ambao
walituhumiwa kwa kuvujisha
mitihani na nawaahidi pindi
hukumu zao zitakopotolewa na
Mahakama, tutaweka majina yao
hadharani ili kila mmoja asijaribu
kujihusisha na udanganyifu huo.”

Akizungumzia suala la
malezi shuleni, Waziri Mkenda
amewataka Walimu  kufuata
Mwongozo wa 2020 juu vya
Malezi, Unasihi na Ulinzi wa
Mtoto katika Shule za Msingi,
Sekondari na Vyuo vya Ualimu na
kwamba kama kuna changamoto
zibainishwe.

“Tushirikiane kufanya ulinzi
wa watoto, hakikisheni shuleni
hawalali watoto wawili kitanda
kimojanakamakunachangamoto
ya vyoo toeni taarifa kwa

Mkurugenzi kuhusu changamoto
hizo, lengo ni kuhakikisha
kunakuwa na mazingira salamana
rafiki ya utoaji elimu na kuwalinda
watoto.” Alisisitiza Waziri Mkenda

Aidha, aliwataka  Walimu
kuangalia maudhui ya vitabu
vinavyoingia shuleni ili visiharibu
wanafunzi lakini pia kutumia

- Skauti na Viongozi wa Dini katika

kuendeleza malezi
watoto shuleni.

Kwa upande wake Naibu
Katibu Mkuu, Ofisi ya Rais - Tawala
za Mikoa na Serikali za Mitaa
(OR-TAMISEMI), Dkt. Charles
Msonde, aliwataka Wakuu wa

mazuri ya

Shule kufuatilia utendaji wa
Walimu shuleni ili kuondoa
alama F kwenye masomo

wanayofundisha.

“Naendelea kusisitiza kufuatilia
utendaji wa Walimu, lakini pia
wanafunzi wanapoingia shuleni
tuanze na kuhakikisha wanakuwa
vizuri katika lugha, wanapoielewa
na kuweza kuiandika inakuwa
rahisi kwao kuelewa masomo.
Alisisitiza Dkt. Msonde

Kwa upande wake Rais
wa Umoja wa Wakuu wa
Shule za Sekondari Tanzania
(TAHOSSA), Frank Mahenge,
aliishukuru Serikali kwa namna
inavyoshirikiana na Umoja huo
na kuiomba pamoja na kazi nzuri
wanayoifanya ya  kuboresha
mazingira ya utoaji wa elimu
nchini kujenga pia nyumba za
Walimu.
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Na. Mwandishi Wetu -
Dar Es Salaam.

kuu wa Mkoa wa
Dar Es Salaam,
Amos Makalla,
amesema hakuna
mwanafunzi
kuanzia Shule ya Awali, Msingi
wala Sekondari Jijini Dar Es
Salaam atakayeshindwa kwenda
shule kwa kigezo cha uhaba wa
madarasa au madawati.

Makala aliyasema hayo hivi
karibuni akiwa katika hafla ya
utiaji saini, ambao umehusisha
Serikali kupitia Shirika la Reli (TRL)
na Kampuni za ubia wa CCECC na
CRCC kutoka China iliyofanyika
kwenye Ukumbi wa Kikwete -

YiTse HABARI (32

HAKUNA MWANAFUNZI DAR
ATAKAYESHINDWA KUANZA
SHULE - RC MAKALLA

Alisema baada ya Mhe. Dkt.
Samia Suluhu Hassan, Rais
wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania, kutoa zaidi ya Shilingi
Bilioni 12.3 za ujenzi wa madarasa,
hakuna mtoto ambaye kamwe
hatoenda shule.

“Mheshimiwa Rais, hali ya
usalama ni shwari, nashukuru
kwa Shilingi Bilioni 12.3 ulizotupa
za kujenga madarasa 618,
nikuhakikishie hakuna mtoto

ambaye hatakwenda shule ifikapo

mwezi alisema
Makalla.

Mkuu huyo wa Mkoa wa Dar
Es Salaam alisema ili kuhakikisha
dhamira njema ya Rais Dkt.

Samia Suluhu Hassan inatimia,

Januari, 2023/

tayari ameelekeza watendaji
wote kuhakikisha ajenda vya
ukamilishwaji ~ wa  madarasa

inapewa kipaumbele, ili kabla ya
mwezi Januari, 2023 madarasa
yote yawe tayari na wanafunzi
wasome.

Aliongezakuwa, kwamujibuwa
Halmashauri ya llala makadirio ya
wanafunzi watakaoanza masomo
Januari mwakani, 2023 kwa shule
za Awali ni 5,700, Msingi 25,400
na Kidato cha Kwanza 30,500.

Aidha, Makalla alisema Dar
Es Salaam ndio lJiji la Kibiashara,
na ndio wanufaika wa kwanza
wa mradi wa Reli ya Umeme ya
Mwendokasi (SGR) itakayosaidia
sana Taifa letu kukuza uchumi
wake lakini kukuza na uchumi wa
mkoa mmoja mmoja kule ambako
reli hii inapita. Tunakushukuru
sana Mhe. Rais kwa utekelezaji wa
miradi hii muhimu.

“Hivi karibuni ulinipa fursa ya
kwenda kujifunza mambo ya usafi
nchini Rwanda. Wanakushukuru
sana kwa kufungua biashara baina
ya mataifa yetu haya” Alisema
na kuongeza: “Unayoyafanya
Mheshimiwa Rais yameandikwa
kwenye ilani ya uchaguzi ya
Chama Cha Mapinduzi, chama
cha siasa kazi yake ni kushika dola,
unayoyafanya unatekeleza kile
kilichopo kwenye ilani” Alisema
Makalla.
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Y Tee KIBONZO (33

KWAHERI
MWAKA

HUDUMA
BORA KWA
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S/ \UTH

Wajumbe wa Kamati ya Ulinzi na Usalama wa Mkoa wa Dar es Salaam walioshiriki hafla ya utiaji saini wa
mkataba wa ujenzi wa miundombinu ya reli baina ya Shirik la Reli (TRL) na Kampuni ya Ubia kutoka China
(CCECC na CRCC).
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